Đam mê sáng tạo robot
14:22, 25/07/2024
(Báo Quảng Ngãi)- Cuộc thi Sáng tạo Robot Quảng Ngãi lần thứ 2 năm 2024 đã chính thức khép lại với nhiều cảm xúc đáng nhớ, sau những màn trình diễn ấn tượng và kịch tính.
.
XEM NHIỀU
-
Học sinh Việt Nam đạt 6 huy chương, bằng khen Olympic Toán quốc tế 2024Đội tuyển quốc gia Việt Nam có 6 học sinh dự thi Olympic Toán quốc tế (IMO) năm 2024 tại Vương quốc Anh đã đạt 2 Huy chương Bạc, 3 Huy chương Đồng, 1 Bằng khen..
-
Quảng Ngãi có 48 thí sinh đoạt giải học sinh giỏi các trường THPT chuyên(Baoquangngai.vn)- Chiều 17/7, tại TP.Hải Dương, Hội các trường THPT chuyên vùng Duyên hải và đồng bằng Bắc Bộ tổ chức Lễ Tổng kết và trao giải Kỳ thi chọn học sinh giỏi các trường THPT chuyên vùng Duyên hải và đồng bằng Bắc Bộ lần thứ XV - năm 2024..
-
Cô giáo đoạt giải Đặc biệt Cuộc thi thiết kế bài giảng điện tử(Baoquangngai.vn)- Cô giáo Lê Huỳnh Huyền Trân, dạy môn tiếng Anh, Trường THPT Chuyên Lê Khiết vừa đoạt giải Đặc biệt tại Cuộc thi thiết kế bài giảng điện tử tiếng Anh toàn quốc. Đây là 1 trong 10 sản phẩm đoạt giải Đặc biệt được chọn lọc từ trên 4.000 tác phẩm của các nhà giáo trên toàn quốc tham gia cuộc thi..
-
Cân nhắc khi chọn tổ hợp môn học lựa chọn lớp 10(Báo Quảng Ngãi)- Theo quy định của Bộ GD&ĐT, từ năm 2025, Kỳ thi tốt nghiệp THPT sẽ có 4 môn; trong đó, có 2 môn thi bắt buộc gồm Toán, Ngữ văn và 2 môn tự chọn. Vì vậy, việc lựa chọn tổ hợp môn học phù hợp ngay từ lớp 10 sẽ tạo thuận lợi trong quá trình học tập và định hướng nghề nghiệp của học sinh (HS) sau này..
-
Cơ hội nào cho học sinh trượt lớp 10 công lập(Baoquangngai.vn)- Hiện các trường THPT công lập trên địa bàn tỉnh đã hoàn tất công tác tuyển sinh vào lớp 10. Tuy nhiên, toàn tỉnh có gần 3.200 học sinh trượt lớp 10 các trường công lập. Vậy, số học sinh này sẽ học ở đâu? Đây là băn khoăn của nhiều phụ huynh và học sinh (HS) trong lúc này..
-
Dòng họ học tập tiêu biểu(Báo Quảng Ngãi)- Hội đồng họ tộc và Ban Khuyến học dòng họ Nguyễn, ở thôn Hòa Bân, xã Tịnh Thiện (TP.Quảng Ngãi) đã làm tốt công tác khuyến học, khuyến tài và được công nhận là dòng họ học tập cấp cơ sở lần 2..
-
IEC Quảng Ngãi đoạt giải Nhất tại Cuộc thi Sáng tạo Robot Quảng Ngãi lần thứ II(Baoquangngai.vn)- Sau 2 ngày tranh tài sôi nổi, kịch tính, sáng 7/7, Ban Tổ chức Cuộc thi Sáng tạo Robot Quảng Ngãi lần thứ II, năm 2024 đã tổ chức bế mạc, trao giải cho các đội đoạt giải. Dự lễ bế mạc có Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Trần Hoàng Tuấn, lãnh đạo các sở, ban, ngành..
-
Ngày hội tư vấn, hỗ trợ, chăm sóc và giáo dục trẻ khuyết tật(Baoquangngai.vn)- Sáng 6/7, Trung tâm Hỗ trợ và Phát triển giáo dục hòa nhập Tâm Việt (TP.Quảng Ngãi) tổ chức khai mạc Ngày hội tư vấn, hỗ trợ, chăm sóc, giáo dục trẻ có nhu cầu giáo dục đặc biệt cho cán bộ, giáo viên, nhân viên và phụ huynh học sinh của trung tâm và Trung tâm Hỗ trợ và Phát triển giáo dục hòa nhập tỉnh..
-
Khai mạc Cuộc thi Sáng tạo Robot Quảng Ngãi lần thứ II(Baoquangngai.vn)- Sáng 6/7, Liên hiệp các Hội Khoa học và Kỹ thuật tỉnh phối hợp cùng Trường Đại học Sư phạm Kỹ thuật TP.Hồ Chí Minh, Sở GD&ĐT, Tỉnh đoàn và Trường Liên cấp thành phố giáo dục quốc tế (IEC Quảng Ngãi) tổ chức khai mạc Cuộc thi Sáng tạo Robot Quảng Ngãi lần thứ II, năm 2024..
-
Trao 53 suất học bổng "Thắp sáng tài năng trẻ"(Baoquangngai.vn)- Sáng 15/6, Công ty Bảo Việt Nhân thọ Quảng Ngãi tổ chức chương trình tri ân “Cảm ơn niềm tin Việt” và trao học bổng “thắp sáng tài năng trẻ” cho các em học sinh đạt giải cao tại Kỳ thi chọn học sinh giỏi khối lớp 7, 8 cấp thành phố, năm học 2023 - 2024..
-
Xây dựng xã hội học tập ở vùng đất khó(Báo Quảng Ngãi)- Công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập ở huyện Sơn Tây đã đạt được những kết quả đáng khích lệ, góp phần nâng cao chất lượng giáo dục và nâng cao trình độ dân trí..
-
Trao 39 suất học bổng cho học sinh vượt khó học giỏi môn tiếng Anh(Baoquangngai.vn)- Sáng 9/6, Hội Khuyến học tỉnh phối hợp với nhóm Cựu học sinh Trường Anh văn IVS Quảng Ngãi tổ chức lễ trao học bổng cho học sinh THPT vượt khó học giỏi môn tiếng Anh. Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Bùi Đức Thọ đã đến dự..
-
Vẽ tranh tuyên truyền bảo vệ rừng(Báo Quảng Ngãi)- Hạt Kiểm lâm huyện Ba Tơ phối hợp với các trường học trên địa bàn tổ chức hoạt động ngoại khóa và cuộc thi vẽ tranh để tuyên truyền bảo vệ rừng, bảo vệ tài nguyên thiên nhiên và môi trường sống. Qua đó, góp phần giáo dục cho học sinh về vai trò và tầm quan trọng của việc bảo vệ tài nguyên rừng trong đời sống hiện nay..
-
Nâng bước học sinh nghèo vượt khó(Baoquangngai.vn)- Bằng những việc làm thiết thực, nhiều tấm gương cá nhân, tập thể điển hình thuộc các cấp Công đoàn tỉnh đang lan tỏa những việc làm ý nghĩa giúp các học sinh nghèo, có hoàn cảnh khó khăn được tiếp sức đến trường..
Xem thêm
.