Cập nhật lúc: 08:58, 19/02/2014 [GMT+7]
.

Chưa lập gia đình có được quyền tách hộ khẩu?


Bà Nguyễn Thái Châu (TP Hồ Chí Minh) năm nay 22 tuổi, chưa lập gia đình, muốn tách khỏi sổ hộ khẩu của bố mẹ để làm 1 sổ hộ khẩu riêng cùng địa chỉ của bố mẹ. Tuy nhiên, theo giải thích của Công an quận, bà Châu phải lập gia đình thì mới được quyền tách sổ hộ khẩu riêng. Bà Châu hỏi, Công an quận yêu cầu như vậy có đúng quy định không?

Về vấn đề này, ông Trần Hồng Phú, Phó Cục trưởng Cục Cảnh sát đăng ký, quản lý cư trú và dữ liệu quốc gia về dân cư – Bộ Công an trả lời như sau:

Tại Khoản 1, Điều 27 Luật Cư trú đã quy định các trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

- Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu.

- Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại Khoản 3 Điều 25 và Khoản 2 Điều 26 Luật Cư trú mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

Thủ tục tách sổ hộ khẩu của bà Châu bao gồm: Sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

Nếu còn vấn đề gì vướng mắc đề nghị bà Châu đến Công an quận, huyện nơi xin đăng ký thường trú để được hướng dẫn chi tiết.


Báo Điện tử Chính phủ

.