Cập nhật lúc: 10:01, 08/08/2016 [GMT+7]
.

Tư vấn chế độ bảo hiểm


Ông Võ Phước, phường Lê Hồng Phong (TP. Quảng Ngãi) hỏi: Đơn vị tôi có ông A mới tham gia BHXH được 3 tháng thì phát hiện mình bị ung thư. Xin hỏi thời gian hưởng chế độ ốm dài ngày của lao động này được quy định như thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật BHXH:


Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

- Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

- Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định trên mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn, nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.
Như vậy, đối chiếu quy định trên, thời gian hưởng chế độ ốm đau tối đa của ông A là 180 ngày và 3 tháng, tính như sau:

- Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

- Trường hợp sau khi hưởng hết thời hạn 180 ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn, nhưng thời gian hưởng tối đa bằng 3 tháng.

BHXH tỉnh
 

.