Cập nhật lúc: 16:34, 05/08/2017 [GMT+7]
.

Tư vấn chế độ bảo hiểm


Ông Trần Đê (TP.Quảng Ngãi) hỏi: Tôi bị công ty sa thải vì vi phạm kỷ luật của công ty, tính đến hết tháng 3.2017, tôi đã đóng BHXH, bảo hiểm thất nghiệp được 5 năm 2 tháng. Xin hỏi tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không, nếu được thì cần thủ tục gì?

Trả lời:


Một trong những điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định tại Điều 49 Luật Việc làm là khi người lao đang đóng bảo hiểm thất nghiệp bị chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật.

Như vậy, trường hợp của bạn thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bạn mang bản chính hoặc bản sao có chứng thực của quyết định sa thải hoặc quyết định kỷ luật buộc thôi việc và sổ BHXH đến Trung tâm Dịch vụ việc làm để được hướng dẫn.


THU HẰNG
 

.