Cập nhật lúc: 14:32, 10/04/2016 [GMT+7]
.

Tư vấn pháp luật


Chị Phạm Thị Hân, TP.Quảng Ngãi hỏi: Tôi muốn chứng thực sơ yếu lý lịch để đi xin việc nhưng không có thời gian để đi chứng thực, do vậy tôi đã mua mẫu sơ yếu lý lịch rồi tự điền thông tin vào rồi nhờ anh trai đi đến UBND phường chứng giúp, có kèm cả chứng minh nhân dân. Tuy nhiên, cán bộ từ chối với lý do tôi phải ký chữ ký của tôi trước mặt cán bộ. Xin hỏi điều đó có đúng không?

Trả lời:

Điều 24, Nghị định 23/2015/NĐ-CP của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch quy định về thủ tục chứng thực chữ ký như sau:
“1. Người yêu cầu chứng thực chữ ký của mình phải xuất trình các giấy tờ sau đây:
a) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng;
b) Giấy tờ, văn bản mà mình sẽ ký.

2. Người thực hiện chứng thực kiểm tra giấy tờ yêu cầu chứng thực, nếu thấy đủ giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều này, tại thời điểm chứng thực, người yêu cầu chứng thực minh mẫn, nhận thức và làm chủ được hành vi của mình và việc chứng thực không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 25 của Nghị định này thì yêu cầu người yêu cầu chứng thực ký trước mặt và thực hiện chứng thực như sau:
a) Ghi đầy đủ lời chứng chứng thực chữ ký theo mẫu quy định;
b) Ký, ghi rõ họ tên, đóng dấu của cơ quan, tổ chức thực hiện chứng thực và ghi vào sổ chứng thực.


4. Thủ tục chứng thực chữ ký quy định tại Khoản 1, 2 và 3 Điều này cũng được áp dụng đối với các trường hợp sau đây:
a) Chứng thực chữ ký của nhiều người trong cùng một giấy tờ, văn bản;
b) Chứng thực chữ ký của người khai lý lịch cá nhân;
c) Chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập theo quy định của pháp luật;
d) Chứng thực chữ ký trong Giấy ủy quyền đối với trường hợp ủy quyền không có thù lao, không có nghĩa vụ bồi thường của bên được ủy quyền và không liên quan đến việc chuyển quyền sở hữu tài sản, quyền sử dụng bất động sản.
Như vậy, chị phải trực tiếp ký chữ ký của mình trước cán bộ công chức có thẩm quyền, chứ không thể nhờ người khác đi chứng thực được.

Luật gia LAN ANH
 

.