Cập nhật lúc: 14:49, 18/04/2016 [GMT+7]
.

Tư vấn chế độ chính sách


(Báo Quảng Ngãi)- Chị Kim Tuyết, ở TP.Quảng Ngãi hỏi: Tôi ký hợp đồng làm việc với Công ty từ ngày 11.1.2016, tôi phát hiện mình bị bệnh lao phổi và phải nghỉ làm vào ngày 1.3.2016, Công ty trừ tiền bảo hiểm từ tháng 1.2016 nhưng bảo hiểm y tế tôi nhận được có hiệu lực từ ngày 1.3.2016. Vậy tôi có được hưởng chế độ trợ cấp cho người bị bệnh lao phổi không?

Trả lời:
Theo điểm 10, Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) sửa đổi số 46/2014/QH13 có hiệu lực từ ngày 1.1.2015 quy định thời điểm thẻ BHYT có giá trị sử dụng như sau:

 - ‘‘Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia BHYT lần đầu, thẻ BHYT có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng BHYT”. Căn cứ theo trên, chị ký hợp đồng làm việc từ tháng 1.2016 và Công ty đã trừ tiền bảo hiểm từ tháng 1 mà thẻ BHYT của chị lại có hiệu lực từ ngày 1.3, chị liên hệ lại với Công ty và cơ quan BHXH địa phương nơi đơn vị đóng BHXH để được rõ.

 - Bệnh lao phổi là một trong những nhóm bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế quy định tại Thông tư 34/2013/TT-BYT ngày 28.10.2013.

Trường hợp chị bị bệnh lao phổi nên được nghỉ hưởng chế độ ốm đau tối đa là 180 ngày (tính theo ngày làm việc, không kể ngày lễ, Tết, ngày nghỉ hằng tuần) với mức hưởng bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Trường hợp, quá 180 ngày mà chị vẫn tiếp tục điều trị và có giấy xác nhận của cơ sở y tế thì chị vẫn được hưởng chế độ ốm đau, nhưng với mức thấp hơn là 50% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc (đóng BHXH dưới 15 năm) theo quy định tại Điều 26, 28 của Luật BHXH sửa đổi có hiệu lực thi hành từ ngày 1.1.2016.

 BHXH QUẢNG NGÃI
 

.