Cập nhật lúc: 14:02, 10/11/2014 [GMT+7]
.

Hỏi đáp


(Báo Quảng Ngãi)- Chị Phạm Thị Minh Trang (phường Trương Quang Trọng- TP. Quảng Ngãi) hỏi: Tôi tham gia BHXH từ tháng 6.2008 đến tháng 8.2014, có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) 4 năm (từ năm 2009 đến tháng 12.2012). Đầu năm 2013, DN tôi đang làm việc chỉ còn 4 người tham gia bảo hiểm.

Theo Luật BHTN thì DN không phải đóng BHTN cho 4 người, nên từ đó đến tháng 12.2014 tôi không tham gia BHTN, nhưng vẫn tham gia BHXH đầy đủ. Từ tháng 3.2014 đến tháng 8.2014 tôi nghỉ theo chế độ thai sản. Ngày 11.9.2014 tôi có quyết định nghỉ việc. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không? Nếu được thì phải làm thủ tục như thế nào?

Trả lời: Điều 81 Luật BHXH quy định một trong những điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp là: Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp.

Ngày 11.9.2014 chị có quyết định nghỉ việc, “mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp” của chị được tính từ tháng 10.2012 đến tháng 9.2014. Trong khoảng thời gian này chị đóng bảo hiểm thất nghiệp mới có 03 tháng, nên chị không đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Tuy nhiên chị được bảo lưu thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định.

Thu Hằng
 

.